Chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ cây trồng hàng năm sang nhà ở?

Chuyển đổi mục đích sử dụng đất. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

luật đất đai
Chuyển đổi mục đích sử dụng đất.


Câu hỏi của bạn:

Xin chào Luật sư, gia đình tôi hiện đang ở ngoại thành Hà Nội.

Hiện có 3000m đất sử dụng để trồng cây lâu năm và đất thổ cư.

Đất thổ cư tôi đã chuyển nhượng hết cho anh Trần Văn Đ.

Nay tôi muốn chuyển quyền sử dụng đất từ đất trồng cây hàng năm sang đất thổ cư có được không?.

Mong Luật sư tư vấn và giải đáp thắc mắc của tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Câu trả lời của Luật sư:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn pháp luật đến Luật Hà Sơn Bình.

Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn cho bạn như sau:
Căn cứ pháp lý:
Luật Đất đai 2013
Thông tư 30/2014/TT-BTNMT

Nội dung tư vấn.

1.Căn cứ cho chuyển đổi mục đích sử dụng đất sang đất thổ cư

Căn cứ Điều 52 Luật 2013 quy định Căn cứ để cho phép chuyển mục đích sử dụng đất bao gồm:
(1) Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

(2) Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất.

Như vậy, luật không quy định cụ thể về điều kiện để được chuyển mục đích sử dụng đất mà sẽ tùy vào thời điểm thực tế. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được phê duyệt mà cơ quan có thẩm quyền quyết định cho hoặc không cho phép chuyển mục đích sử dụng đất sang thổ cư.

2. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Căn cứ Điều Điều 57 Luật đất đai năm 2013 quy định về Chuyển mục đích sử dụng đất như sau:

1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm.

a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối.

b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp.

đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất. Không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất.

e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở.

g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp.

Đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh.

Đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại.

Dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ.

Đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

2. Khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1.

Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

Chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng.”
Như vậy, trường hợp của bạn là chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp nên bạn phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Chuyển đổi mục đích sử dụng đất
Chuyển đổi mục đích sử dụng đất

3.Thủ tục Chuyển đổi mục đích sử dụng đất  theo Luật đất đai.

Bước 1:Chuẩn bị hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất
Người sử dụng đất chuẩn bị 01 bộ hồ sơ xin chuyển sử dụng đất bao gồm các loại giấy tờ sau đây:
– Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư 30/2014/TT-BTNMT;
– Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Bước 2: Nộp hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất.

Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất đến Phòng Tài nguyên và Môi trường nơi có đất để được giải quyết theo thẩm quyền.

Phòng Tài nguyên và Môi trường sẽ tiến hành thẩm tra hồ sơ (dựa vào căn cứ cho phép chuyển mục đích sử dụng đất).

Nếu hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trong thời gian không quá 03 ngày làm việc.

Phòng Tài nguyên và Môi trường sẽ thông báo và hướng dẫn người sử dụng đất bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định.

Bước 3:

Nộp tiền sử dụng đất theo  thông báo nộp tiền sử dụng đất.

Bước 4: Nhận kết quả.

Người sử dụng đất nhận quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

Tại Phòng Tài nguyên và Môi trường nơi đã nộp hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất.

Thời hạn giải quyết cho phép chuyển mục đích sử dụng đất là.

Không quá 15 ngày (không kể thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất).

Hoặc không quá 25 ngày đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn.

Trên đây là ý kiến tư vấn pháp luật của chúng tôi.

Mọi thắc mắc xin liên hệ tới.
Công ty Luật Hà Sơn Bình

Hotline: 19006193 hoặc gửi vào Email: hasonbinhlawfirm@gmail.com để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp các dịch vụ khác.

Chúng tôi rất mong được các câu hỏi tư vấn và ý kiến đóng góp của các bạn.
Xin chân thành cảm ơn!
Trân trọng.